Fitness

वजन कमी करण्यासाठी सर्वोत्तम भारतीय आहार योजना (डायट प्लान)

वजन कमी करण्यासाठी तुम्ही सर्वोत्तम भारतीय आहार योजना शोधत आहात का ? नियम सोपे आहेत.

तुम्हाला फक्त योग्य अन्न खायला सुरुवात करायची आहे. आपली खाद्यसंस्कृती आणि आहाराच्या सवयी पाहता हे एक अतुलनीय आव्हान वाटू शकते. उदाहरणार्थ, भारतीय जेवणात कार्बोहायड्रेट्स आणि साखरेचे प्रमाण जास्त असते – आपण बटाटे, भात आणि मिठाई भरपूर खातो.

आपल्याला आपले सकाळचे खाद्यपदार्थ देखील आवडतात आणि आपण आपल्या नमकीन आणि आलू भुज्याशिवाय एक दिवसाची कल्पनाही करू शकत नाही. आम्ही आमच्या मित्रांना आणि कुटुंबियांना, आदरातिथ्य आणि आपुलकीचे लक्षण म्हणून अधिक खाण्यासाठी प्रोत्साहित करतो आणि नकार देणे, ही एक अतिरिक्त मदत म्हणून नकार देतो. तथापि, भारताची आरोग्य स्थिती आता चिंताजनक आहे. एन फ एच एस (२०१९-२०२१) नुसार भारतात दर चारपैकी एक व्यक्ती लठ्ठ होत आहे. निष्कर्ष पाहता, हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की जास्त वजन किंवा लठ्ठपणामुळे मधुमेह, यकृत रोग, हृदयरोग आणि अगदी कर्करोगाचा धोका वाढू शकतो.

वजन कमी करण्यामागील विज्ञान समजून घ्यावे 

वजन कमी होणे आणि वाढणे हे कॅलरी वापर आणि कमी होणेसोबत फिरते. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, जेव्हा तुम्ही कॅलरीयुक्त पदार्थ कमी करण्यापेक्षा – कमी कॅलरी वापरता तेव्हा तुमचे वजन कमी होते आणि जेव्हा तुम्ही जास्त कॅलरी पदार्थ खातात तेव्हा वजन वाढते.

ते अतिरिक्त वजन कमी करण्यासाठी, तुम्हाला फक्त तुमच्या कॅलरी बजेटमध्ये खाणे आणि आवश्यक प्रमाणात कॅलरीज कमी करणे आवश्यक आहे.

तथापि, आपल्या शरीराला किती कॅलरीज आवश्यक आहेत हे ठरवणे पुरेसे नाही. शेवटी, 2 समोसे (५५० कि कॅल ), 3 स्लाइस चीज पिझ्झा (४५० कि कॅल ) आणि 3 गुलाब जामुन (४५० कि कॅल ) तुमच्या दैनंदिन गरजेच्या १५०० कॅलरीजमध्ये असू शकतात, परंतु या असावास्थ अन्न निवडीमुळे शेवटी आरोग्याच्या इतर समस्या उद्भवू शकतात जसे उच्च कोलेस्टेरॉल आणि रक्तातील साखर.

निरोगी वजन कमी करण्यासाठी, तुम्हाला तुमची आहार योजना संतुलित आहे याची खात्री करणे देखील आवश्यक आहे, म्हणजे सर्व अन्न गटांचा समावेश आहे आणि तुम्हाला चांगल्या आरोग्यासाठी आवश्यक असलेली सर्व पोषक तत्वे प्रदान करतात.

सारांश

वापरलेल्या आणि खर्च केलेल्या कॅलरींचे प्रमाण वजन व्यवस्थापन ठरवते. वजन कमी करण्यासाठी, एखाद्या व्यक्तीने वापरलेल्या कॅलरीजपेक्षा जास्त कॅलरी बर्न करणे आवश्यक आहे. वजन कमी करण्यासाठी कॅलरीची कमतरता राखणे आवश्यक आहे. कॅलरीजचा प्रकार देखील फरक करतो. वजन कमी करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे तुमच्या वैयक्तिक गरजांनुसार संतुलित आहार घेणे.

वजन कमी करण्यासाठी सर्वोत्तम आहार योजना – पुरुष आणि महिला

कोणतेही एक अन्न शरीराला निरोगी राहण्यासाठी आवश्यक असलेले सर्व पोषक पुरवत नाही.

म्हणूनच कर्बोदके, प्रथिने आणि चरबी यांसारख्या सूक्ष्म पोषक घटकांसह जीवनसत्त्वे आणि खनिजे यांचा समावेश असलेल्या संतुलित आहाराची शिफारस केली जाते.

१२०० कॅलरी वजन कमी करण्याचा नमुना पुरुष आणि महिलांसाठी आहार योजना

आदर्श आहार चार्टमध्ये काय खाल्ले जाते याबद्दल बरेच काही बोलले जाऊ शकते. तथापि, एखाद्या व्यक्तीची पौष्टिक आवश्यकता विविध घटकांवर आधारित असते. तसेच हे लिंगानुसार बदलू शकते.

उत्तर भारतीय आहार मुख्यत्वे दक्षिण भारतीय आहारांपेक्षा भिन्न असल्याने भूगोल देखील भूमिका बजावू शकतो. म्हणून, येथे जेवणाची प्राधान्ये लागू होतात कारण शाकाहारी किंवा शाकाहारी व्यक्तीने खाणे हे मांसाहारी लोकांपेक्षा मोठ्या प्रमाणात वेगळे असते.

तथापि, भारतीय अन्नासह वजन कमी करण्यासाठी आदर्श आहार योजना तयार केली आहे. ही 7-दिवसीय आहार योजना १२००-कॅलरी आहार योजना म्हणूनही ओळखली जाते, हा एक नमुना आहे आणि पोषणतज्ञांशी सल्लामसलत केल्याशिवाय कोणत्याही व्यक्तीने त्याचे पालन करू नये.

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना चार्ट – दिवस 1

– काकडीच्या पाण्याने तुमचा दिवस सुरू केल्यानंतर नाश्त्यात ओट्स दलिया आणि काजू मिसळावे .

– पुढे, दुपारच्या जेवणासाठी डाळ आणि गजर मटर सब्जी सोबत रोटी घ्यावे .

– रात्रीच्या जेवणासाठी रोटीसह डाळ आणि लौकी सब्जीचे अनुसरण करावे . 

दिवस 1आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)स्किम्ड मिल्कमध्ये ओट्स पोरीज (1 वाटी) + मिश्रित नट (25 ग्रॅम)12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीडाळ (1 कटोरी) + गजर मटर सब्जी (1 कटोरी) + रोटी (१ रोटी/चपाती)16.00 संध्याकाळीचिरलेले फळे (1 कप) + ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीकमी साखर आणि दूध असलेला चहा (1 कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीदाल (१ काटोरी) लौकी सब्जी (१ काटोरी) + रोटी (१ रोटी/चपाती)

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना चार्ट – दिवस 2 

– दुस-या दिवशी नाश्त्यात दह्यासोबत मिश्र भाजीची भरलेली रोटी खावे .

– दुपारच्या जेवणात अर्धी काटोरी मेथी भात आणि मसूर करी खावी .

– पुढे, तळलेल्या भाज्या आणि हिरव्या चटणीने तुमचा दिवस संपवावा .

दिवस 2आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)दही (1.5 कटोरी) मिश्र भाज्या भरलेल्या रोटी (2 तुकडे)12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीमसूर डाळ (0.75 वाटी) + मेथी राईस (0.5 काटोरी)16.00 संध्याकाळीसफरचंद (0.5 लहान (2-3/4″ व्यास)) ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीदूध आणि कमी साखर असलेली कॉफी (0.5 चहा कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीपनीरसोबत भाजीपाला (१ कटोरी) रोटी (१ रोटी/चपाती)

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना चार्ट – दिवस 3 

– 3 दिवसाच्या न्याहारीमध्ये मल्टीग्रेन टोस्ट आणि स्किम मिल्क योगर्ट यांचा समावेश असेल.

– दुपारी पनीर आणि थोडी हिरवी चटणी सोबत भाजी खावी.

– अर्धा काटोरी मेथी तांदूळ आणि काही मसूर करी हे सुनिश्चित करण्यासाठी की तुमचा दिवस निरोगी नोटवर संपेल.

दिवस 3आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)स्किम मिल्क योगर्ट दही (1 कप) + मल्टीग्रेन टोस्ट (2 टोस्ट)12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीपनीरसोबत भाजी (1 कटोरी) रोटी (1 रोटी/चपाती) + हिरवी चटणी (२ टेबलस्पून)16.00 संध्याकाळीकेळी (0.5 लहान (6″ ते 6-7/8″ लांब)) ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीकमी साखर आणि दूध असलेला चहा (1 कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीमसूर डाळ (०.७५ वाटी) मेथी तांदूळ (०.५ काटोरी)

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना चार्ट – दिवस 4

– दिवस 4 ची सुरुवात फळ आणि नट्स ,योगर्ट स्मूदी आणि एग ऑम्लेटसह करावी

– मूग डाळ, भिंडी सब्जी आणि रोटी सोबत फॉलो करावी

– वाफवलेले तांदूळ आणि पालक छोले याने दिवसभराचे जेवण पूर्ण करावी

दिवस 4आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)फ्रूट आणि नट्स दही स्मूदी (0.75 ग्लास) + अंडी ऑम्लेट (1 सर्व्ह (एक अंडे))12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीहरभरा डाळ शिजलेली (1 काटोरी) भिंडी सब्जी (1 काटोरी) + रोटी (१ रोटी/चपाती)16.00 संध्याकाळीसंत्रा (1 फळ (2-5/8″ व्यास)) ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीदूध आणि कमी साखर असलेली कॉफी (०.५ कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीपालक छोले (१ वाटी) वाफवलेला तांदूळ (०.५ काटोरी)

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना वेळापत्रक – दिवस 5

– पाचव्या दिवशी न्याहारीसाठी एक ग्लास स्किम्ड दूध आणि मटार पोहे घ्यावे .

– दुपारी लो फॅट पनीर करीसोबत मिसळ रोटी खावे .

– रोटी, दही आणि आलू बैंगन तमातर की सब्जीने दिवस संपवावे .

दिवस 5आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)स्किम्ड मिल्क (1 ग्लास) + मटार पोहे (1.5 काटोरी)12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीकमी फॅट पनीर करी (1.5 कटोरी) मिसळ रोटी (1 रोटी)16.00 संध्याकाळीपपई (1 कप 1″ तुकडे) ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीकमी साखर आणि दूध असलेला चहा (1 कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीदही (१.५ काटोरी) आलू बैंगन तमातर की सब्जी (१ काटोरी) + रोटी (१ रोटी/चपाती)

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना वेळापत्रक – दिवस 6

– 6 व्या दिवशी नाश्त्यासाठी सांबारसोबत इडली खावी

– दुपारच्या जेवणासाठी, दही असलेली रोटी आणि आलू बैंगन तमातर की सब्जी

– दिवस 6 संपवायला, हरभरा रोटी आणि भिंडी सब्जीसोबत खावी

दिवस 6आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)मिश्र सांबर (1 वाटी) इडली (2 इडली)12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीदही (1.5 कटोरी) आलू बैंगन तमातर की सब्जी (1 कटोरी) + रोटी (१ रोटी/चपाती)16.00 संध्याकाळीकट फळे (1 कप) ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीदूध आणि कमी साखर असलेली कॉफी (0.5 कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीहिरवे हरभरा डाळ शिजलेली (१ काटोरी) भिंडी सब्जी (१ काटोरी) + रोटी (१ रोटी/चपाती)

वजन कमी करण्याच्या आहार योजना चार्ट – दिवस 7

– सातव्या दिवशी बेसन मिरची आणि हिरव्या लसूण चटणीने सुरुवात करावी.

– दुपारच्या जेवणात वाफवलेला भात आणि पालक छोले घ्यावे .

– कमी चरबीयुक्त पनीर करी आणि मिसळ रोटीसह आठवड्याचा शेवट आरोग्यदायी पद्धतीने करावे .

दिवस 6आहार वेळापत्रक6:30 (सकाळी)काकडी डिटॉक्स वॉटर (1 ग्लास)8:00 (सकाळी)बेसन चिल्ला (2 चीला) हिरवी लसूण चटणी (3 चमचे)12:00 दुपारीस्किम्ड मिल्क पनीर (100 ग्रॅम)14.00 दुपारीमिश्र भाज्या कोशिंबीर (1 कटोरी)14.10 दुपारीपालक छोले (1 वाटी) वाफवलेला तांदूळ (0.5 काटोरी)16.00 संध्याकाळीसफरचंद (0.5 लहान (2-3/4″ व्यास)) ताक (1 ग्लास)17.30 संध्याकाळीकमी साखर आणि दूध असलेला चहा (1 कप)20.50 रात्रीमिक्स्ड व्हेजिटेबल सॅलड (१ काटोरी)21.00 रात्रीलो फॅट पनीर करी (1 कटोरी) मिसळ रोटी (1 रोटी)

वजन कमी करण्यासाठी संतुलित आहार योजना – पुरुष आणि महिला

डाएट चार्ट बनवताना, तुम्ही खात असलेले अन्न संतुलित असेल आणि तुमच्या शरीरासाठी आवश्यक असलेले सर्व पोषक तत्व तुम्हाला मिळतील याची खात्री करणे आवश्यक आहे. अशा प्रकारे, आपल्या आहार योजनेत खालील पोषक तत्वांचा समावेश असल्याची खात्री करावी .

1. कर्बोदके (कार्बोहायड्रेट)

कर्बोदकांमधे आपल्या शरीराच्या उर्जेचा मुख्य स्त्रोत आहे आणि आपल्या दैनंदिन कॅलरीच्या गरजेपैकी अर्धा भाग असावा. तथापि, योग्य प्रकारचे कर्बोदकांमधे निवडणे महत्वाचे आहे.

उदाहरणार्थ, ब्रेड, बिस्किट, पांढरा तांदूळ आणि गव्हाचे पीठ यासारख्या साध्या कार्बोहायड्रेट्समध्ये खूप जास्त साखर असते आणि ते आपल्यासाठी वाईट असतात.

याचे कारण असे की फायबर-समृद्ध कॉम्प्लेक्स कार्ब्स पचायला जड असतात, ज्यामुळे तुम्हाला जास्त काळ पोट भरल्यासारखे वाटते आणि त्यामुळे वजन व्यवस्थापनासाठी हा सर्वोत्तम पर्याय आहे. तपकिरी तांदूळ, ओट्स आणि बाजरी जसे की नाचणी, ज्वारी आणि बाजरी हे सर्व चांगले जटिल कार्ब पर्याय आहेत.

2. प्रथिने (प्रोटीन)

बहुतेक भारतीय त्यांच्या रोजच्या प्रथिनांची गरज पूर्ण करू शकत नाहीत. हे त्रासदायक आहे, कारण प्रथिने शरीराच्या ऊती, स्नायू, उपास्थि, आणि त्वचा तयार करण्यासाठी आणि दुरुस्त करण्यासाठी आणि रक्त प्रवाह चांगला होण्यासाठी आवश्यक असतात. 

उच्च प्रथिनयुक्त आहार तुम्हाला वजन कमी करण्यास मदत करतो आणि शरीराचे स्नायू तयार करण्यास मदत करतो – जे चरबीपेक्षा जास्त कॅलरी बर्न करते.

3. फॅट 

फॅट, कुप्रसिद्ध अन्न गट, शरीरासाठी आवश्यक आहे कारण ते हार्मोन्स तयार करण्यास, जीवनसत्त्वे शोषण्यास आणि ऊर्जा प्रदान करण्यात मदत करतात.

तज्ञांनी सुचवले आहे की तुमच्या आहाराचा एक – पाचवा भाग किंवा 20% निरोगी चरबीचा समावेश असावा – पॉलीअनसॅच्युरेटेड, मोनोअनसॅच्युरेटेड आणि ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस्. संशोधनातून हे देखील सिद्ध झाले आहे की आपल्या चरबीयुक्त आहार योजनेकडे निरोगी दृष्टीकोन असणे फायदेशीर ठरेल.

उदाहरणार्थ, ऑलिव्ह ऑईल, राईस ब्रान ऑईल, मोहरीचे तेल, सोयाबीन, तीळ, सूर्यफूल आणि शेंगदाणा तेलासह – वेगवेगळ्या जेवणांसाठी तेलांचे मिश्रण वापरणे – प्रतिबंधित प्रमाणात लोणी आणि तूप वापरणे हा चरबीचा वापर करण्याचा सर्वात अनुकूल मार्ग आहे. . परंतु, तळलेले पदार्थ आणि बेक केलेल्या पदार्थांमध्ये मिळणारे ट्रान्स फॅट्स तुम्ही कोणत्याही किंमतीत टाळले पाहिजेत.

4. जीवनसत्त्वे आणि खनिजे

व्हिटॅमिन ए, व्हिटॅमिन ई, व्हिटॅमिन बी 12, व्हिटॅमिन डी, कॅल्शियम आणि लोह शरीरासाठी आवश्यक आहेत कारण ते चयापचय, मज्जातंतू आणि स्नायूंचे कार्य, हाडांची देखभाल आणि पेशींच्या उत्पादनास समर्थन देतात.

जीवनसत्त्वे आणि खनिजांचे सेवन वाढवण्यासाठी तज्ञ आणि पोषणतज्ञ फळे आणि भाज्यांनी समृद्ध आहाराची शिफारस करतात.

5. भारतीय वजन कमी आहार योजना जेवण अदलाबदल

निरोगी खाण्याचा सर्वात सोपा मार्ग म्हणजे आपल्या भारतीय आहार योजनेतून आरोग्यदायी पर्यायांसह अस्वास्थ्यकर पदार्थांची अदलाबदल करणे.

उदाहरणार्थ, बटाट्याच्या चिप्सच्या पॅकमध्ये खोदण्याऐवजी एअर-पॉप केलेले पॉपकॉर्न किंवा संपूर्ण गव्हाचा खाखरा घ्यावे.

संतुलित वजन कमी करण्याच्या आहार चार्ट योजनेसह, या सवयी तुम्हाला निरोगी राहण्यास मदत करतील:

दिवसातून 5-6 जेवणाची निवड करावी: तीन मोठ्या जेवणांऐवजी, दिवसभरात नियंत्रित भागांमध्ये तीन माफक जेवण आणि काही स्नॅक ब्रेक घेण्याचा प्रयत्न करावा . तुमचे जेवण नियमित अंतराने ठेवल्याने आम्लपित्त आणि फुगणे टाळता येते आणि भूक देखील कमी होते. म्हणून, तुमच्या भारतीय आहार योजनेमध्ये आरोग्यदायी स्नॅकिंग पर्याय बनवून जंक फूडची सवय कमी करावी.

रात्रीचे जेवण लवकर घ्यावे: जगभरातील इतर समाजांपेक्षा भारतीय व्यक्ती रात्रीचे जेवण उशिरा खातात. रात्री चयापचय मंद होत असल्याने, रात्रीचे जेवण उशिरा केल्याने वजन वाढू शकते. दिवसातील शेवटचे जेवण रात्री ८ वाजता खाण्याची शिफारस तज्ञ करतात.

भरपूर पाणी प्यावे: जास्त पाणी प्यायल्याने वजन कमी होण्यास मदत कशी होते? सुरुवातीच्यासाठी, ते शून्य कॅलरी आहे. तसेच, एक ग्लास पाणी प्यायल्याने भूक कमी होण्यास मदत होते. वजन कमी करण्यासाठी दररोज सहा ते आठ ग्लास पाणी प्यावे आणि वजन कमी करण्यास मदत करतील अशा पेयांची यादी देखील येथे शोधावे .

भरपूर फायबर खावे : एखाद्या व्यक्तीला दररोज किमान 15 ग्रॅम फायबरची आवश्यकता असते, कारण ते पचन आणि हृदयाच्या आरोग्यास मदत करते. ओट्स, मसूर, अंबाडीच्या बिया, सफरचंद आणि ब्रोकोली हे फायबरचे काही उत्तम स्रोत आहेत.

HealthifyMe सूचना

वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करताना, सर्वात सामान्य प्रश्न हा आहे की एखाद्याने कोणती आहार योजना पाळली पाहिजे. अन्नावर इतके फॅड डाएट आणि मिथक आहेत की आहाराचे नियोजन करणे हे एक कामच आहे असे वाटू शकते!

वय, लिंग, शारीरिक क्रियाकलाप, ऍलर्जी आणि अन्न प्राधान्ये यांसारखे अनेक घटक तुमच्या आहार परिणाम करू शकतात, त्यामुळे तुमच्यासाठी सुरक्षित आणि प्रभावी योजना कस्टमाइझ करू शकतील अशा पोषणतज्ञांचा सल्ला घेणे सर्वोत्तम आहे.

कोणतीही आहार योजना शाश्वत असावी, खूप प्रतिबंधात्मक किंवा महाग नसावी आणि त्यात स्थानिक पातळीवर उपलब्ध हंगामी खाद्यपदार्थांचा समावेश असावा. वैयक्तिक व्यायामाच्या दिनचर्येसोबत, चांगली आहार योजना निश्चितपणे तुमचे ध्येय गाठण्यात मदत करेल.

निष्कर्ष

शरीराच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी आहार योजनेमध्ये सर्व मॅक्रो आणि प्रमुख सूक्ष्म पोषक घटकांचा समावेश असावा. लक्षात ठेवा, सर्व शरीरे भिन्न आहेत आणि त्यांच्या गरजा भिन्न आहेत, अशा प्रकारे, जे एखाद्यासाठी उपयुक्त असू शकते किंवा एखाद्यासाठी कार्य करते ते दुसर्‍यासाठी समान असू शकते. अशाप्रकारे, तुमचे ध्येय साध्य करण्यासाठी आहार योजना आणि व्यायामाच्या नियमांबद्दल सानुकूलित मार्गदर्शन मिळवणे सर्वोत्तम आहे.

अस्वीकरण: या लेखाचा उद्देश फक्त ज्ञान पसरवणे आणि जागरूकता पसरवणे हा आहे. व्यावसायिकांकडून वैद्यकीय सल्ला बदलण्याचा त्याचा हेतू नाही. अधिक माहितीसाठी कृपया आमच्या प्रमाणित पोषणतज्ञांशी येथे संपर्क साधावा.

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

प्रश्न: 7 दिवस आव्हान आहार काय आहे?

उत्तर: ७ दिवसांचा जीएम चॅलेंज आहार ही एक लोकप्रिय आहार योजना आहे जी तुम्हाला ५ किलो ते ७ किलो वजन कमी करण्यास मदत करते. तुमच्याकडे या आहाराबद्दल अधिक माहिती येथे आहे.

प्रश्न: वजन कमी करण्यासाठी आहार चार्ट काय आहे?

उत्तर: वजन कमी करण्यासाठी तुम्ही हेअल्टीफायमी च्या काळजीपूर्वक क्युरेट केलेल्या, १२०० कॅलरी आहार योजनेचे अनुसरण करू शकता.

प्रश्न: तुमचे वजन कमी करण्यासाठी कोणते भारतीय अन्न सर्वोत्तम आहे?

उत्तर: वजन कमी करण्यासाठी एकही सर्वोत्तम भारतीय अन्न नाही. डाळ, कडधान्ये, नट, बिया, मसाले इ. वजन कमी करण्यासाठी नैसर्गिक अवस्थेत आढळणारे कोणतेही संपूर्ण अन्न योग्य असू शकते.

प्रश्न: कोणते पेय चरबी जाळण्यास मदत करतात?

उत्तर: चरबी जाळण्यासाठी कोणतेही चमत्कारिक पेय नाहीत. तथापि, आहारामध्ये जीरा पाणी, लिंबू पाणी, आवळा ज्यूस यासारख्या पेयांचा समावेश असू शकतो तुमची चयापचय वाढवण्यास मदत करू शकते आणि अतिरिक्त चरबीपासून मुक्त होण्यास मदत होऊ शकते.

प्रश्न: सर्वोत्तम प्रभावी वजन कमी आहार काय आहे?

उत्तर: पोषक तत्वांनी युक्त असलेल्या संपूर्ण पदार्थांवर लक्ष केंद्रित करणारा आहार सातत्याने पाळल्यास प्रभावी आणि टिकाऊ असतो. तथापि, वरील आहार चार्ट काही किलो कमी करण्यासाठी अत्यंत प्रभावी आहे.

प्रश्न: वजन कमी करण्याचे ९ नियम काय आहेत?

उत्तर: वजन कमी करण्याच्या अनेक नियमांपैकी 9 महत्त्वाचे नियम पुढीलप्रमाणे आहेत – स्वतःला हायड्रेट ठेवावे , तुमच्या खाण्याच्या सवयी सुधारा, कॅलरी कमी करण्यासाठी योग्य योजना शोधावा , तुमच्या आहारात प्रथिनांचा समावेश करावा , नियमित व्यायाम कराव , शारीरिकदृष्ट्या सक्रिय राहावे , निरोगी जीवनशैली राखावी , स्वत: ला फसवणूक करणारा दिवस द्यावे, चांगली झोप घ्यावी .

प्रश्न: भारतीय आहार आरोग्यदायी आहे का?

उत्तर: भारतीय आहार वैविध्यपूर्ण आहे आणि बरेच निरोगी आहेत कारण त्यात विविध तृणधान्ये, कडधान्ये, फळे आणि भाज्या आणि कमी मांसाचा समावेश आहे.

प्रश्न: वजन कमी करण्यासाठी केळी चांगली आहे का?

उत्तर: केळीमध्ये फायबर भरलेले असते ज्यामुळे पचन प्रक्रिया मंद होते, ज्यामुळे तुम्हाला पोट भरल्यासारखे वाटते आणि वजन कमी करण्यात मदत होते. तथापि, केळीमध्ये कॅलरी देखील जास्त असतात म्हणून एखाद्याने भाग आकार मर्यादित करणे आवश्यक आहे.

प्रश्न: वजन कमी करण्यासाठी कोणते 5 पदार्थ खाऊ नयेत?

उत्तर: असे काही खाद्यपदार्थ असू शकतात जे तुमचे वजन राखण्यासाठी तुम्ही टाळू शकता जसे की प्रक्रिया केलेले अन्न, जंक फूड, अल्कोहोलयुक्त पेये, साखरयुक्त पेये आणि मिष्टान्न.

प्रश्न: आपण एका महिन्यात किंवा भारतीय आहारात 5 किलो वजन कसे कमी करू शकतो?

उत्तर: चरबी जाळणे हे अनेक घटकांवर अवलंबून असते ज्यांचा ध्येय सेट करण्यापूर्वी विचार केला पाहिजे. तुमचे सध्याचे वय, बीएमआय , लिंग तसेच जीवनशैली या प्रक्रियेत महत्त्वाची भूमिका बजावते. तथापि, आपण वजन कमी करण्यासाठी आमच्या सर्वोत्तम भारतीय आहार योजनेचे अनुसरण करू शकता जे आपल्याला प्रक्रियेत मदत करेल.

प्रश्न: जिरेचे पाणी वजन कमी करण्यासाठी उपयुक्त आहे का?

उत्तर: होय, जीरा पाणी चयापचय वाढवण्यासाठी आणि चरबी जाळण्यासाठी ओळखले जाते. येथे जीरा पाण्याबद्दल अधिक जाणून घ्यावे.

प्रश्न: मी महिन्यात 10 किलो वजन कमी करू शकतो का?

उत्तर: एका महिन्यात 10 किलो वजन कमी करणे हे आरोग्यदायी ध्येय नाही आणि त्यामुळे पौष्टिकतेची कमतरता होऊ शकते. वय, लिंग, बीएमआय , इत्यादी सारख्या अनेक निकषांवर वजन अवलंबून असते. तसेच, तुमच्या आहारात आणि जीवनशैलीत काही बदल केल्याने तुमचे वजन कमी होण्यास मदत होऊ शकते. ध्येयाकडे समर्पितपणे काम करण्यासाठी तुम्ही वजन कमी करण्यासाठी आमची सर्वोत्तम भारतीय आहार योजना फॉलो करू शकता.

प्रश्न: पीसीओएस वजन कमी करण्यासाठी कोणता आहार योजना सर्वोत्तम आहे?

उत्तर: तुमच्या लेखात पीसीओएस वजन कमी करण्याच्या आहाराबद्दल अधिक जाणून घ्या तुमच्या आहारासह पीसीओएस कसे नियंत्रित करावे

प्रश्न: पीसीओएस रुग्ण वजन कमी करू शकतो का?

उत्तर: होय, तथापि, हा संघर्ष असू शकतो. डाएट प्लॅन करण्याआधी डॉक्टरांचा सल्ला घेणे तुमच्यासाठी आवश्यक आहे.

प्रश्न: शाकाहारी आहार वजन कमी करण्यास प्रोत्साहन देतो का?

उत्तर: शाकाहारी लोकांसाठी वजन कमी करणे कठीण आहे असे एखाद्याला वाटू शकते, कारण त्यांच्यासाठी प्रथिनांचे प्रमाण पूर्ण करणे कठीण आहे. तथापि, कोणीही त्यांच्या आहारात दही, पनीर आणि मसूर यांचा समावेश करू शकतो. हे उच्च-प्रथिने शाकाहारी पदार्थ आहेत जे वजन कमी करण्यास प्रोत्साहन देतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published.