Fitness

वजन कमी करण्यासाठी 7 दिवसांचा जीएम आहार योजना (डायट प्लान)

मूळ जीएम आहार योजना जनरल मोटर्सने अन्न व औषध प्रशासन आणि युनायटेड स्टेट्स डिपार्टमेंट ऑफ अॅग्रीकल्चर यांच्या मदतीने 1985 मध्ये त्यांच्या कर्मचाऱ्यांसाठी विकसित केली होती. त्यांच्या कर्मचार्‍यांना निरोगी बनवणे आणि या प्रक्रियेत, कर्मचार्यांची उत्पादकता सुधारणे ही कल्पना होती.

सुरुवातीचे परिणाम प्रभावी होते आणि कामगारांनी केवळ एका आठवड्यात लक्षणीय वजन कमी केले ज्यामुळे कार्यक्षमता, ऊर्जा आणि आत्मविश्वास वाढला.

वजन कमी करण्यासाठी जीएम आहार योजना यशस्वी मानली गेली आणि त्याचे अनुसरण करणे सोपे मानले जात असले तरी, बहुतेक पोषणतज्ञ तुम्ही त्याचे पालन करण्याची शिफारस करत नाहीत. जरी याचा परिणाम तत्काळ वजन कमी होण्यात होतो, परंतु आहाराचे अनेक दुष्परिणाम देखील आहेत ज्याबद्दल आपण लेखात नंतर चर्चा करू.

HealthifyMe वर, आमचा विश्वास आहे की एखाद्याने वजन कमी करणे आणि चरबी कमी करणे या दोन्ही गोष्टी सुनिश्चित करणे आणि शरीराला आवश्यक पोषक द्रव्ये शोषून घेण्यास मदत करणार्‍या संतुलित आहाराचे पालन करण्याचे ध्येय ठेवले पाहिजे. जर तुम्ही वजन कमी करण्यात आणि तुमचे वजन कमी करण्यात मदत करण्यासाठी योग्य आहार चार्ट शोधत असाल तर आम्ही तुम्हाला वजन कमी करण्यासाठी सर्वोत्तम भारतीय आहार योजना देत आहोत.

वजन कमी करण्यासाठी ७ दिवसांचा जीएम आहार योजना चार्ट

जीएम आहार योजना कमी-कॅलरी पदार्थांसह जटिल कर्बोदकांमधे वापर सुनिश्चित करण्यावर केंद्रित आहे. हे वाढलेले पाणी सेवन केल्याने एका आठवड्याच्या कालावधीत लक्षणीय वजन कमी होऊ शकते.

एखाद्याचा साप्ताहिक आहार फक्त फळे, भाज्या, तपकिरी तांदूळ आणि चिकन एवढा मर्यादित ठेवण्याची कल्पना आहे. जनरल मोटर्सच्या कर्मचार्‍यांसाठी सुरुवातीला डिझाइन केलेली ही योजना खाली दर्शविल्याप्रमाणे आहे.

दिवसदिवसाचे जेवण1~ सर्व फळे – केळी वगळता~ शिफारस केलेल्या आहारामध्ये – फळ टरबूज आणि कस्तुरी घ्यावेत. ~ ८ ते १२ ग्लास पाणी2~ मोठा उकडलेला बटाटा~ तुमच्या आवडीच्या तेलात न शिजवलेल्या किंवा कच्या भाज्या ~ ८ ते १२ ग्लास पाणी3~ सर्व फळे – केळी वगळता~ तुमच्या आवडीच्या तेलात न शिजवलेल्या किंवा कच्या भाज्या (बटाटे वगळता).~ ८ ते १२ ग्लास पाणी4~ ८ ते १० केळी~ ३ ते ४ ग्लास दूध~ ८ ते १२ ग्लास पाणी5~ ६ टोमॅटो~ एक कप ब्राऊन राइस~ १२ ते १५ ग्लास पाणी6~ एक कप ब्राऊन राइस~ तुमच्या आवडीच्या तेल न शिजवलेल्या किंवा कच्या भाज्या (बटाटे वगळता).~ ८ ते १२ ग्लास पाणी7~ एक कप ब्राऊन राइस~ कोणत्याही भाज्या~ सर्व फळांचे रस

7 दिवस जीएम आहार वजन कमी योजना चार्ट भारतीय आवृत्ती

जीएम आहार योजनेची भारतीय आवृत्ती मूळ आवृत्तीपेक्षा फारशी बदलणार नाही. परंतु, मूळ जीएम आहार गोमांस स्वरूपात मांस वापरण्यास परवानगी देतो, परंतु लोकसंख्येचा एक मोठा भाग गोमांस खात नसल्यामुळे, हे भारतात शाकाहारी पर्यायांसह बदलले जाईल.

मांसाहारी लोक अजूनही ५ आणि ६ व्या दिवशी चिकनच्या स्वरूपात प्रथिने घेऊ शकतात, तर शाकाहारी लोक मांसाच्या जागी एक कप ब्राऊन राइस घेऊ शकतात.

जीएम आहार योजना चार्ट – दिवस 1

पहिल्याच दिवशी आपल्याला पाहिजे तितकी फळे खाऊन आहाराची सुरुवात करा कारण प्रमाणाबद्दल काही विशिष्ट सूचना नाहीत. तथापि, टरबूज आणि कस्तुरीची शिफारस केली जाते कारण त्यामध्ये जास्त प्रमाणात फायबर असते, आपण आपल्या आहारात सफरचंद, संत्री आणि पपई देखील समाविष्ट करू शकता.

आहाराचा आणखी एक महत्त्वाचा भाग असेल बी

हे फायबर-समृद्ध आणि कमी चरबीयुक्त पदार्थ एखाद्या व्यक्तीला जास्त काळ पोटभर ठेवतात, ज्यामुळे व्यक्तीचे कॅलरी कमी होते.

पहिल्या दिवशी, सर्व प्रकारच्या भाज्या आणि फळांचे सेवन करावे. फळांमध्ये, केळीपासून दूर राहणे योग्य आहे. पहिल्या दिवशी थोडे सोपे वाटले पाहिजे कारण अन्नातील एकसुरीपणा अजून सुरू व्हायचा आहे. म्हणून, योजनेला चिकटून राहावे आणि उर्वरित दिवस सक्रिय आणि उत्साही वाटू द्यावे.

समयवेळ जेवण8:00 AM1 मध्यम सफरचंदकाही प्लम्स किंवा एक संत्रा10:30 AM½ वाटी कापलेल्या कस्तुरी खरबूज12:30 PM1 वाटी टर्बूज4:00 PMमोठा संत्रा किंवा मोसंबी6:30 PM1 कप कस्तुरी आणि डाळिंब कोशिंबीर8:30 PM½ कप टरबूज

जी एम आहार योजना चार्ट – दिवस 2

पहिल्या दिवसाच्या विपरीत, जीएम आहाराच्या दुसऱ्या दिवशी फक्त भाज्या खाणे समाविष्ट आहे. या भाज्या कच्च्या वापरल्या जाऊ शकतात किंवा त्यांना रुचकर बनवण्यासाठी शिजवल्या जाऊ शकतात. तसेच, त्यांच्या तयारीमध्ये कोणतेही तेल नसल्याची खात्री करावे.

जर तुम्ही बटाटे खाणे निवडले तर, खोल तळलेले किंवा तुमच्या आवडत्या ब्रँडच्या चिप्सचे पॅकेट सारखे अस्वस्थ पर्याय निवडणे टाळावे, जरी तुम्हाला भूक लागली असेल तर तुम्ही दिवसाच्या कोणत्याही वेळी भाज्या खाऊ शकता. अगदी आवश्यक असल्यास, ऑलिव्ह ऑइल किंवा बटरचा वापर चवीसाठी कमी प्रमाणात केला जाऊ शकतो.

भाज्यांमध्ये शरीर टिकवून ठेवण्यासाठी आवश्यक असलेले सर्व पोषक घटक असतात. आपल्याला बटाट्यांमधून आवश्यक कर्बोदकं मिळतात, मटारमधून प्रथिने मिळतात आणि गाजर आणि बीन्समध्ये फायबर आणि सर्व आवश्यक जीवनसत्त्वे असतात. तुलनेने कमी-कार्ब दिवसानंतर, हे आपल्या शरीरातील कार्बोहायड्रेट सामग्री पुनर्संचयित करण्यात मदत करेल आणि आहार चालू ठेवण्यासाठी आपल्याला पुरेशी ऊर्जा प्रदान करेल. योजनेनुसार, तुम्ही दुसऱ्या दिवशी फळांपासून पूर्णपणे दूर राहिले पाहिजे.

समयवेळ जेवण8:00 AM1 कप उकडलेले बटाटे10:30 AM½ वाटी काकडी12:30 PM1 कप लेट्यूस, पालक, काकडी आणि सिमला मिरची4:00 PM½ कप कापलेले गाजर आणि एक ग्लास लिंबाचा रस आणि चिमूटभर मीठ6:30 PM1 कप उकडलेली ब्रोकोली आणि मटार8:30 PM1 काकडी

जी एम आहार योजना चार्ट – दिवस 3

आहाराच्या तिसऱ्या दिवशी, फळे आणि भाज्या यांचे मिश्रण खाणे आवश्यक आहे. हे पदार्थ पहिल्या दोन दिवसात खाल्लेल्या पदार्थांसारखेच असू शकतात. 

शरीरातील सर्व विषारी द्रव्ये बाहेर काढण्यासाठी तुम्हाला ८ ते १२ ग्लास पाणी देखील घालावे लागेल. तुमच्या शरीराला पुन्हा भरून काढण्यासोबतच आणि शरीराला आवश्यक असलेली सर्व पोषकतत्त्वे देण्यासोबतच, तुम्ही तिसऱ्या दिवशी तुमच्या आहारात जीएम डायट सूप देखील समाविष्ट करू शकता. हा बदल तुमच्या स्वाद कळ्या पूर्ण करण्यास आणि पहिल्या दोन दिवसांची एकसंधता तोडण्यास मदत करेल.

समयवेळ जेवण8:00 AM½ वाटी कस्तुरी10:30 AM1 कप अननस किंवा नाशपाती12:30 PM1 कप लेट्यूस, पालक, काकडी आणि सिमला मिरची4:00 PM½ कप कापलेले गाजर आणि एक ग्लास लिंबाचा रस आणि चिमूटभर मीठ6:30 PM1 कप उकडलेली ब्रोकोली आणि मटार8:30 PM1 काकडी

जी एम आहार योजना चार्ट – दिवस 4

पहिल्या तीन दिवसात टाळलेली केळी शेवटी चौथ्या दिवशी खाऊ शकतात आणि दिवसभरात ८ छोटी केळी खाऊ शकतात. उपभोग दिवसभराच्या जेवणाच्या आणि स्नॅकच्या वेळामध्ये विभागला जाऊ शकतो. त्याशिवाय, न्याहारी, दुपारचे जेवण आणि रात्रीच्या जेवणात प्रत्येकाने एक मोठा ग्लास दूध प्यावे. हे नीरस झाल्यास, सूपचा एक वाडगा देखील आहारात समाविष्ट केला जाऊ शकतो.

केळीमध्ये पेक्टिन भरपूर प्रमाणात असते, त्यामुळे ते पचनास मदत करतात. ते चालू ठेवण्यासाठी आवश्यक असलेली झटपट ऊर्जा देखील एखाद्याच्या शरीराला प्रदान करतात. इतर पोषक तत्वांसह, ते पोटॅशियममध्ये देखील जास्त असतात आणि सोडियमचे प्रमाण कमी असते. याव्यतिरिक्त, दूध पोटॅशियम आणि कॅल्शियमचा एक उत्तम स्रोत आहे. तुम्ही वापरत असलेले दूध जर व्हिटॅमिन डीने मजबूत असेल तर ते हाडे मजबूत करण्यास मदत करेल.

चौथ्या दिवशी, केळी व्यतिरिक्त इतर फळांवर स्नॅक करणे पूर्णपणे टाळले पाहिजे. तुम्ही केळी आणि दुधाला अंजीर आणि सोया दुधासोबत बदलू शकता. बटाटे आणि रताळे देखील टाळावेत. 

समयवेळ जेवण8:00 AM2 केळी10:30 AM1 केळी12:30 PMमिल्कशेक (2 केळी 1 ग्लास दूध एक डॅश कोको पावडर)4:00 PM2 केळी6:30 PM1 केळी + 1 ग्लास दूध8:30 PM1 ग्लास दूध

जीएम आहार योजना चार्ट – दिवस 5

5 व्या दिवशी, शाकाहारी लोक एक वाटी तपकिरी तांदूळ खाण्याचा पर्याय निवडू शकतात, तर मांसाहारी मासे किंवा चिक यांसारख्या पातळ प्रथिन स्त्रोतांचे सेवन करू शकतात.

ब्राऊन राइसमध्ये भरपूर फायबर असते आणि ते पचनास मदत करते. त्याच वेळी, चिकन आणि मासे हे पातळ प्रथिनांचे उत्कृष्ट स्त्रोत आहेत. याव्यतिरिक्त, माशांमध्ये ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड देखील असतात आणि टोमॅटोमध्ये उच्च फायबर असतात म्हणजे ते पचन देखील मदत करतात.

हे लक्षात घेतले पाहिजे, आठवड्याच्या सुरुवातीला शिफारस केलेल्या भाज्यांमध्ये बटाटे आणि रताळे आणि फळांमध्ये केळी टाळणे महत्वाचे आहे. तुम्ही मध्य-सकाळच्या किंवा संध्याकाळच्या स्नॅकचा भाग म्हणून जीएम डाएट सूपची वाटी देखील घेऊ शकता.

समयवेळ जेवण9:00 AM3 टोमॅटो12:30 PM½ कप तपकिरी तांदूळ + वेगवेगळ्या भाज्या परतून घ्याव्यात4:00 PM2 टोमॅटो6:30 PM1 वाटी तपकिरी तांदूळ + 1 टोमॅटो + ½ कप तळलेल्या भाज्या

जी एम आहार योजना चार्ट – दिवस 6

जी एम आहाराच्या 6 व्या दिवशी व्यक्तीने शिजवलेल्या किंवा न शिजवलेल्या भाज्या घेणे आवश्यक आहे. आधी सांगितल्याप्रमाणे, शाकाहारी लोक एक कप तपकिरी तांदूळ निवडू शकतात, तर मांसाहारी लोक त्यांच्या आहारात मासे किंवा चिकन ब्रेस्ट सारख्या पातळ प्रथिनांचा समावेश करू शकतात.

आणखी एक तुलनेने जास्त अन्न घेण्याचा दिवस, सहावा दिवस देखील शिजवलेल्या किंवा न शिजवलेल्या भाज्या जोडून आदल्या दिवसाप्रमाणेच एक नमुना पाळतो. भाज्या उकडलेल्या किंवा वाफवलेल्या आहेत याची खात्री करून घ्यावी आणि सॅलडमध्ये जड ड्रेसिंग नसावे.

मांसाहारी लोक बटाट्याशिवाय 500 ग्रॅम स्किनलेस चिकन भाजीपाला खाऊ शकतात. आदल्या दिवशीच्या पदार्थांव्यतिरिक्त, सहाव्या दिवशी भाज्यांचे मिश्रण देखील शरीरासाठी आवश्यक फायबर प्रदान करते. आदर्शपणे, बटाटे आणि रताळ्यांसह सर्व फळे टाळली पाहिजेत.

अशा कठीण आहारानंतर परिणाम पाहणे चांगले आहे कारण सहाव्या दिवशी वजन कमी करण्याची प्रगती आता दिसून येईल.

समयवेळ जेवण9:00 AM1 ग्लास गाजर रस12:30 PM½ कप तपकिरी तांदूळ ½ कप भाज्या4:00 PM1 कप काकडीचे तुकडे6:30 PM½ वाटी तपकिरी तांदूळ + ½ कप भाज्या, चिकन/कॉटेज चीज

जी एम आहार योजना चार्ट – दिवस 7

७ दिवसांच्या योजनेच्या शेवटच्या दिवशी, एक कप ब्राऊन राइस, भाज्यांचे वर्गीकरण आणि फळांचा रस खाल्ला जाईल. एक कप ब्राऊन राइस खाऊ शकतो

मागील 6 दिवसांप्रमाणेच सातव्या दिवशीही काही पदार्थ टाळावेत. बटाटे, रताळे यांसारख्या भाज्यांपासून दूर राहण्याचा सल्ला दिला जातो.

समयवेळ जेवण9:00 AM1 ग्लास संत्रा/सफरचंद रस12:30 PM½ कप तपकिरी तांदूळ + ½ कप तळलेल्या भाज्या4:00 PM1 कप टरबूज/काही वेगवेगळ्या बेरी6:30 PM1 वाटी सूप

सारांश

ही 7 दिवसांची कठोर आहार योजना आहे जी प्रामुख्याने भारतीय शाकाहारी लोकांसाठी तयार केली गेली आहे. GM आहार देखील हायड्रेशनवर लक्ष केंद्रित करतो म्हणून दररोज 8-12 ग्लास पाणी पिण्यास विसरू नये. जीएम डाएटमध्ये व्यायाम ऐच्छिक आहे पण तुमची इच्छा असल्यास, हा डाएट फॉलो करताना तुम्ही योगा किंवा हलके जॉगिंगसारखे हलके व्यायाम करू शकता.

वजन कमी करण्यासाठी जीएम आहार योजना सूप रेसिपी

जीएम आहार सूप हा आहाराचा एक महत्त्वाचा भाग आहे. एखाद्याला भूक लागणार नाही याची खात्री करण्यासाठी ते कोणत्याही दिवशी तुलनेने जास्त प्रमाणात सेवन केले जाऊ शकते.

साहित्य

1 टीस्पून ऑलिव्ह ऑईल

एक कोबी

तीन मध्यम आकाराचे टोमॅटो

सहा मोठे कांदे

दोन हिरव्या मिरच्या

भाजी किंवा कोशिंबीर बनवण्यासाठी उपयुक्त अशी एक वनस्पती एक घड

अर्धा लिटर पाणी

तयारी

प्रथम कांदे आणि मिरपूड चिरून घ्यावे. त्यांना एका भांड्यात ठेवावे आणि ते हलके तपकिरी होईपर्यंत ऑलिव्ह ऑइलमध्ये परतवा.

नंतर टोमॅटो, सेलेरी, कोबी कापून पाण्यासोबत भांड्यात घालावे.

सूप शिजण्यासाठी सुमारे 60 मिनिटे लागतात. भाज्या उकडल्या पाहिजेत आणि उकळण्यासाठी सोडल्या पाहिजेत. पुढे, सूपमध्ये थोडे मीठ आणि मिरपूड घाला आणि स्वादिष्ट सूपचा आनंद घ्यावे.

जीएम आहार योजनेचे दुष्परिणाम

जीएम डाएट जगभरात लोकप्रिय आहे. तथापि, त्यांचे अनेक साइड इफेक्ट्स आहेत जे आहाराचे पालन करण्याचे निवडण्यापूर्वी विचारात घेणे आवश्यक आहे.

आहारामुळे वजन लवकर आणि तात्पुरते कमी होण्यास मदत होत असली तरी, त्यात फायबरचे प्रमाण जास्त आहे परंतु प्रथिने, कर्बोदकांमधे आणि चरबी कमी आहेत. यामुळे, तुमच्या शरीराला सर्व आवश्यक पोषक तत्त्वे मिळू शकत नाहीत.

जीएम आहारामुळे तुमच्या शरीरात चयापचय क्रिया मंदावते. तुमच्‍या वजन कमी करण्‍याच्‍या प्रक्रियेवर सुरुवातीला परिणाम होत नसला तरी, यामुळे तुमच्‍या शरीराचे वजन राखण्‍यात अडचण येते. जीएम आहार कोणत्याही संशोधनाद्वारे समर्थित नाही आणि तो टिकाऊ आणि अतिशय प्रतिबंधात्मक नाही.

जी एम आहाराच्या इतर संभाव्य दुष्परिणामांमध्ये अशक्तपणा, डोकेदुखी आणि भूक लागणे यांचा समावेश होतो.

सारांश

या आहाराला डाएटिंगचा एक टोकाचा प्रकार म्हणता येईल आणि फक्त वजन कमी करण्यासाठी तात्काळ. जीएम आहार ऊर्जा संतुलनाच्या मूलभूत तत्त्वांवर कार्य करतो. हे कॅलरीजची कमतरता निर्माण करून वजन कमी करण्यास मदत करते कारण बहुतेक पदार्थांमध्ये कॅलरीज कमी असतात, प्रतिबंधित आहार असल्याने, या आहाराचे अनेक दुष्परिणाम देखील होऊ शकतात आणि महिन्यातून एकापेक्षा जास्त वेळा या आहाराचे पालन करणे योग्य नाही. तसेच, वजन कमी होणे केवळ तात्पुरते असते आणि नियमित आहार पुन्हा सुरू केल्यावर वजन वाढते.

तज्ञ पुनरावलोकन

जी एम आहार हा एक क्रॅश आहार आहे जो संतुलित आहाराच्या तत्त्वांच्या विरोधात जातो. जरी वजन कमी होणे किंवा परिणाम खूपच जलद आणि स्पष्ट असले तरी ते खूप तात्पुरते आहेत.

तुमच्या नियमित खाण्याच्या दिनचर्येत आमूलाग्र बदल होत असल्याने, शरीराचे वजन कमी होते आणि जेव्हा तुम्ही तुमचा सामान्य आहार पुन्हा सुरू करता तेव्हा एखाद्याचे वजन कमी होते त्यापेक्षा जास्त किंवा जास्त वाढते.

असेही मानले जाते की कोणताही आहार ज्यासाठी तुम्हाला तुमचे दैनंदिन नियमित मुख्य अन्न खाणे बंद करावे लागते ते टिकाऊ नसते कारण वजन व्यवस्थापनासाठी सतत चांगल्या खाण्याच्या सवयी आणि सर्व पोषक तत्वांसह संतुलित आहार आवश्यक असतो.

अवास्तव आहाराचे पालन करणे टाळा ज्यासाठी तुमची जीवनशैली पूर्णपणे बदलण्यासाठी अतिरिक्त प्रयत्न करावे लागतील आणि तेच प्रयत्न तुमच्या दैनंदिन जेवणात संतुलन राखण्यासाठी करा. हे एक चांगला जीवनशैली बदल राखण्यास आणि शाश्वत वजन व्यवस्थापन सुनिश्चित करण्यात मदत करेल.

निष्कर्ष

कॉम्प्लेक्स कार्बोहायड्रेट आणि कमी-कॅलरीयुक्त पदार्थांच्या वापरावर लक्ष केंद्रित करून, जी एम आहार योजना वजन कमी करण्याची हमी देते. तथापि, जी एम आहाराचे पालन केल्याने एखाद्या व्यक्तीला आवश्यक पोषक तत्त्वे मिळत नाहीत आणि हे अनेक फॅड आहारांपैकी एक आहे जे जलद वाढण्यास प्रोत्साहन देते. वजन कमी होणेसाठी हे फायदेशीर ठरते. 

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न (FAQs)

प्रश्न: शाकाहारी आहार वजन कमी करण्यास प्रोत्साहन देतो का?

उत्तर: शाकाहारी लोकांसाठी वजन कमी करणे कठीण आहे असे एखाद्याला वाटू शकते, कारण त्यांच्यासाठी प्रथिनांचे प्रमाण पूर्ण करणे कठीण आहे. तथापि, कोणीही त्यांच्या आहारात दही, पनीर आणि मसूर यांचा समावेश करू शकतो. हे उच्च-प्रथिने शाकाहारी पदार्थ आहेत जे वजन कमी करण्यास प्रोत्साहन देतात.

प्रश्न: मी जीएम डाएटचे कॅम्पेअर कसे करू?

उत्तर: जीएम आहार हा प्रतिबंधात्मक आहार आहे जो 7 दिवस पाळावा लागतो. 7 दिवसांच्या शेवटी परिणाम पाहण्यासाठी तुम्हाला आहार योजनेचे समर्पितपणे पालन करणे आवश्यक आहे.

प्रश्न: जीएम डाएटमध्ये दहीला परवानगी आहे?

उत्तर: होय, तुम्ही शिफारस केलेल्या दिवशी स्किम मिल्कऐवजी गोड न केलेले दही किंवा ताक घेऊ शकता.

प्रश्न: ग्राम आहारात पॅनरला परवानगी आहे का?

उत्तर: होय, प्रथिने स्त्रोत म्हणून शिफारस केलेल्या दिवशी तुम्ही आहारात दुबळे मांसाऐवजी पनीर खाऊ शकता.

प्रश्न: मी दिवसाच्या 7 ग्रॅम आहारात काय खाऊ शकतो?

उत्तर: जीएम आहार हा कमी कॅलरी, उच्च प्रथिनयुक्त आहार आहे. त्यामुळे, तुम्ही विविध प्रकारची फळे आणि भाज्या, पनीर किंवा तपकिरी तांदूळ सारखी प्रथिने किंवा दुबळे मांस आणि दही/स्किम मिल्क स्मूदी सारखी पेये निवडण्यास मोकळे आहात.

प्रश्न: ७ दिवसांच्या उपवासानंतर आपण किती वजन कमी करू शकतो?

उत्तर: उपवास करून तुमच्या शरीरात ग्लायकोजेनचा साठा कमी केल्याने पाण्याची कमतरता होते, परिणामी एका आठवड्यात वजन 3 ते 5 किलो किंवा त्याहून अधिक कमी होते. तथापि, हे व्यक्तीपरत्वे भिन्न असू शकते.

प्रश्न: मी दिवसाच्या 5 ग्रॅम आहारातून काय खाऊ शकतो?

उत्तर: 5 व्या दिवशी, शाकाहारी लोक एक वाटी तपकिरी तांदूळ खाण्याचा पर्याय निवडू शकतात, तर मांसाहारी मासे किंवा चिकन ब्रेस्ट सारख्या पातळ प्रथिन स्त्रोतांचे सेवन करू शकतात. त्यात भर म्हणून, एखाद्याने 6 मोठे टोमॅटो देखील खावे आणि अर्धा कप तळलेल्या भाज्या खाव्या लागतील.

प्रश्न: आपन जीएम आहारात दूध बदलू शकतो का?

उत्तर: होय, अगदी. स्किम मिल्कच्या जागी तुम्ही गोड न केलेले दही किंवा ताक घेऊ शकता.

प्रश्न: आपण जीएम आहारात स्प्राउट्स खाऊ शकतो का?

उत्तर: होय, तुम्ही जीएम आहार योजनेमध्ये स्प्राउट्स खाऊ शकता.

प्रश्न: आपण ग्राम आहारात चिकन खाऊ शकतो का?

उत्तर: होय, तुम्ही तुमच्या जीएम आहार योजनेच्या सुरुवातीच्या 5 व्या आणि 6 व्या दिवशी चिकन खाऊ शकता.

Leave a Reply

Your email address will not be published.